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MTIHANI WA UTAMIRIFU KIDATO CHA SITA 

KISWAHILI I 

MUONGOZO WA USAHIHISHAJI 

Mtahiniwa atoe majibu kama ifuatavyo:- 

1. (a) ASILI YA LUGHA YA KISWAHILI 

(b) Asili ya wabantu ni watu wanoishi kusini mwa jangwa la sahara 

(c)Kutafuta uhusiano uliopobaini ya lugha kadhaa za kibantu zilizoko eneo lote la wabantu 

katoka Afrika magharibi hadi Afrika mashariki 

(d) Lugha ni kipengele muhimu sana cha utamaduni kwa sababu kutumika kutambulisha jamii 

Fulani 

(e) Nchi ya Pwani 

 

2. Aoneshe tofauti kati ya mofimu na viambishi kwa kuzingatia 

 Maana 

 Aina 

 Utendaji – Mofimu huru ni maneno kuruha yahitaji kupachikwa kwenye mizizi ya 

maneno ili kubainish adhana Fulani lakini viambishi vyote ni lazima vipachikwe katika 

vitenzi (mzizi) ili kubaini dhana Fulani. 

 Viambishi vinaweza kuwa mofimu ingawaje si kila mofimu yaweza kuwa kiambishi. 

Mfano (i)A –na-chez-a 

                Ana na ni mofimu na pia ni viambishi. 

             (ii) Mama ni mofimu lakini si viambishi 

10hoja @ 02.5  

 

 

3. Mwanafunzi atoe maana ya umahiri wa lugha (alama 1½) 

Zifuatazo ni athari za mfumo wa elimu Tanzania katika umahiri wa lugha: 

 Mfumo kuruhusu Kiswahili kuwasomo na sisi kama lugha ya kufundishia 

 Mfumo kuruhusu kiingereza kufundishia masomo yote isipokuwa somo la Kiswahili. 

 Mfumo kuruhusu baadhi ya shule hasa (binafsi) kutumia kiingereza kama lugha ya 

kufundishia katika elimu ya msingi 1-7. 

 Mfumo kutojali /kutothamini maandiko ya Kiswahili (vitabu) na kuendeleza maandiko 

ya lugha nyingine (kiingereza katika elimu mfano vitabu hasa vya sayansi. 

 Mfumo kutothamini mchango na umuhimu wa kutumia lugha ya Kiswahili na hivyo 

kusisitiza matumizi ya lugha ya kiingereza hasa mashuleni na wakati wote wa 

mawasiliano 

5 hoja @ 1½ 

Utangulizi 01 

Hitimisho 01 

Jumla 10 

 



2 
 

 

 

 

4. Mwanafunzi aeleze dhima na maana ya maumbo kama ifuatavyo: 

(i) 1- Kiambishi awali cha mtenda 

2-Kiambishi awali cha mtendwa 

3-Mzizi 

(ii) 4- Kionyeshi 

5-Kiambishi awali cha wakati uliopita 

(iii) 6-kionyeshi 

7-kiambishi awali kipatanishi cha kitu 

8- kiambishi awali cha hali ya kuendelea 

9-kiambishi awali rejeshi cha kitenda 

10- Mzizi 

10 hoja @01 

 

5. Mwanafunzi atoe maana ya Sekta ya biashara 

Ifuatayo ni namna sekta ya biashara ilivyotimiza azma ya kukuza na kueneza lugha ya 

Kiswahili  

 Kiswahili kimetumika katika kuandika nembo za vifungishio, pamoja na maelekezo ya 

matumizi ya bidhaa. Mfano; Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA) 

inasisitiza kutoa maelezo yanayohusu bidhaa za dawa na chakula kwa Kiswahili. 

 Kutoa matangazo mbalimbali ya biashara katika mabango, vipeperushi, mitandaoni na 

kwenye vyombo vya habari kwa lugha ya Kiswahili.Mfano Azam TV imekuwa ikitoa 

matangazo mengi ya bidhaa za Azam na bidhaa za makampuni mengine. 

 Sekta ya biashara huratibu maonesho ya kimataifa kwa kutumia lugha ya Kiswahili. 

Mfano maonesho ya Sabasaba naNanenane. 

 Kupitia uwekezaji, sekta ya biashara huruhusu wawekezaji kuja kuwekeza na hujifunza 

lugha ya Kiswahili nao wakirudi kwao hutumia lugha hiyo ya Kiswahili, Mfano 

wawekezaji kutoka China, India Marekani. 

 Kufanya mikutano na semina za kibiashara, Mfano , semina za ujasiriamali, mikutano 

ya kitaifa na kimataifa 

 

hoja @ 03 

Utangulizi 2½ 

Hitimisho 2½ 
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6. Mwanafunzi atoe utangulizi 

Hoja 

 Kuacha kushirikisha wenyeji katika usanifishaji 

 Walitumia sarufi ya lugha ya kiingereza kueneza dhana za kiswhaili , hivyo kukifanya 

kuwa na mwelekeo wa kiingereza 

 Kuacha kutumia lahaja nyingine zote za kutumia lahaja moja waliochagua ambayo ni 

kiunguja. 

 Hapakuwa na mkazo katika matumizi ya Kiswahili ikilinganishwa na lugha ya 

kiingereza. 

 Baadhi ya lahaja kubwa na zenye historia Keny zilipuuzwa na kuibua chuki na 

uhasama dhidi ya lahaja ya Pwani ya Zanzibar na mwambao wa bahari ya hindi. 

 Walikikikengeusha Kiswahili kwa kukipa matamshi ya kiingereza na hivyo kuharibu 

ladha yenye mvuto ya utamkaji wa lugha ya Kiswahili chenye asili ya kibantu. 

5 hoja @03 

Utangulizi 02 ½ 

Hitimisho 02½ 

 

7. Mtahiniwa aandike barua kwa mhariri akizingatia muundo ufuatao 

i. Kichwa cha barua 03 

ii. Mwanzo wa barua 02 

iii. Kiini cha barua kuhusu athari za kutokufanya maandalizi na ushauri 07 

iv. Mwisho wa barua 01 

v. Jina la mwandishi 01 

vi. Anuani ya mwandishi 02 

vii. Tarehe 01 

Aidha mtahiniwa azingatie 

 Matumizi ya lugha fasaha na sanifu 01 

 Alama za uandishi 01 

 Mpangilio mzuri wa barua 01 

Jumla alama 20 
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8. (a) Kigezo cha dhima kuu ya lugha. 

(b)Kigezo cha mada 

(c) Kigezo cha matumzi ya istilahi 

 

(a) Kigezo cha dhima 

 Dhima elezi – Hutumika kuelezea hisia za mwandishi 

 Dhima arifu – Hutumika kutoa taarifa kuhusu jambo Fulani. 

 Dhima amili – Huchochea hisia za msikilizaji au msomaji 

(b) Kigezo cha mada 

 Matini za kifasihi – Ni matini zinazohusu matini za kifasihi kama vile riwaya, 

tamthiliya na ushauri 

 Matini za kisiasa- Ni matini za kimamlaka kama vile matini za kisiasa na kiserikali 

(hotuba na risala) 

 Matini za kisayansi – Hujumuisha maswala yote ya kisayansi na teknolojia kwa 

mfano fizikia na kemia 

(c) Kigezo cha matumizi ya istilahi. 

 Matini ya kiufundi- Huwa na idadi kubwa ya istilahi. 

 Matini za kunusu ufundi- Idadi ndogo au chache za istilahi 

 Matini  zisizo za kiufundi – Matini hizi ni zile ambazo hazina kabisa istilahi bali 

hutumia maneno ya kawaida kabisa. 

12 hoja @1½ 

Utangulizi 01 

Hitimisho 01 

 


