

CHRISTIAN SOCIAL SERVICES COMMISSION (CSSC)
NORTHERN ZONE JOINT EXAMINATIONS SYNDICATE (NZ-JES)



FORM SIX PRE-NATIONAL EXAMINATIONS 2026

121/2

KISWAHILI 2

RASIMU / MWONGOZO WA USAHISHAJI

1. Aoneshe mchango wa fasihi simulizi katika fasihi andishi
- Wahusika, fasihi simulizi inawahusika wanyama ambao hupatikana katika fasihi andishi mfano tamthiliya ya mashetani kuna wahusika kama shetani.
 - Matumizi ya ngoma na nyimbo katika fasihi andishi mfano katika tamthiliya ya nguzo mama.
 - Mtindo wa masimulizi katika fasihi andishi kwa mfano katika tamthiliya ya kilio chetu.
 - Mandhari, fasihi andishi hutumia mandhari yanayotumiwa na fasihi simulizi mfano katika riwaya ya janga sugu la wazawa imetumia mandhari ya ziwani.
 - Dhamira, dhamira zilizopo katika fasihi simulizi hupatikana pia katika fasihi andishi.
 - Matumizi ya vipera vya semi, fasihi andishi inatumia vipera vya semi kama vile methali, nahau n.k

Hoja $5 \times 2 = 10$

2. Mwanafunzi aoneshe jinsi mabadiliko ya sayansi na teknolojia yanavyobadili uhifadhi wa fasihi simulizi
- Kutokana na ugunduzi wa maandishi umesababisha mabadiliko katika uhifadhi wa fasihi simulizi kutoka kichwani kwenda kwenye maandishi. Mfano hadithi za watoto huhifadhiwa kitabu.
 - Ugunduzi wa vifaa vya kunasia sauti, kama vile redio, simu, umesababisha fasihi simulizi kuhifadhiwa humo. Mfano michezo ya futuhi.
 - Ugunduzi wa sinema na mikanda ya video nayo imebadili uhifadhi wa kazi za fasihi simulizi. Mfano nyimbo na michezo ya kuigiza.
 - Ugunduzi wa komputa nao umesababisha mabadiliko ya uhifadhi wa fasihi simulizi
 - Masuala ya mitandao ya kijamii nayo yamebadilisha uhifadhi wa fasihi simulizi kwa mfano nyimbo za muziki na injili zinahifadhiwa facebook, kwenye tovuti n.k.

Hoja $5 \times 2 = 10$

3. Mwanafunzi afafanue aina za tamthiliya na mifano yake kama ifuatavyo
- Tamthiliya za kihistoria. Mfano mkwawa wa uhehe na kinjekitile
 - Tamthiliya ya Melodrama hizi huishia na furaha. Mfano mabepari wa Venis.
 - Tamthiliya komedia hizi huchekesha. Mfano
 - Tamthiliya simanzi/trejedia/tanzia hizi huwa na hudhuni. Mfano kifo kisimani
 - Tamthiliya tredikomedia huwa na hudhuni lakini huwasilishwa kwa njia ya kuchekesha.
 - Tamthiliya bubu hizi huwa za ishara. Mfano tamthiliya za Mr. Bin
 - Tamthiliya Ramsa mfano futuhi, mfalme Juha.
 - Tamthiliya ya majaribio. Mfano jogoo kijijini
- Alama $5 \times 2 = 10$

4. Mwanafunzi aoneshe mbinu za kifani zilizotumika
- Muundo wa moja kwa moja umetumika
 - Mtindo wa masimulizi
 - Mandhari yaliyotumika sehemu yoyote ile ambapo wanatu wanaweza kukaa na kuzungumza. Mfano njiani, barabarani.
 - Wahusika, msimuliaji
baba Adam na mama Adam na Ikram
 - Matumizi ya lugha
Habari imetumia lugha nyepesi inayoelewekana yenye tamathali za semi. mfano sitiari, tashibiha, mdokezo na tashihisi.
- Alama $5 \times 2 = 10$

5. Mwanafunzi aoneshe mandhari yaliyotumika katika diwani mbili alizosoma
- Chungu Tamu
 - Mandhari ya nyumbani kwa chatu kuonyesha dhuruma.
 - Mandhari ya Uganda na Tanzania kuonesha athari za vita.
 - Mandhari ya manzese kuonesha umaskini
 - Mandhari ya Ostabei
 - Mandhari ya mahakamani kuonesha usaliti
 - Kimbunga
 - Mandhari ya Afrika kuonesha uongozi mbaya
 - Mandhari ya shambani kuonesha usaliti
 - Mandhari ya Zanzibar kuonesha kupiga vita madawa ya kulevya
 - Mandhari ya jikoni kuonesha wizi
 - Mandhari ya barabarani kuonesha kuendesha gari kwa umakini
 - Mandhari ya porini kuonesha usaliti
 - Fungate ya uhuru
 - Mandhari ya Afrika uongozi mbaya
 - Mandhari ya kanisani wizi
 - Mandhari ya msikitini wizi
 - Mandhari ya hospital uoga wa viongozi

NB: Mwanafunzi ataje na shairi
Utangulizi Alama 02
Hoja Alama $8 \times 2 = 16$
Hitimisho Alama 02

Jumla alama 20

6. Mwanafunzi aoneshe dhima za watunzi wa ushairi kwa kutumia diwani mbili alizosoma

– Kimbunga

- Kupiga vita usaliti shairi la kibwangai, madanganyano.
- Kupiga vita wizi na udokozi shairi la paka
- Kupiga vita rushwa shairi la rushwa
- Kupiga vita uongozi mbaya shiri la Kimbuga, wenye vyao hawatubani
- Kupiga vita utumiaji wa madawa ya kulevya shairi la vijana wa Zanzibar, na mnapata kitu gani

– Chunga tamu

- Kupiga vita, vita na uhasama shairi la daktari askari, tishio la binadamu
- Kupiga vita dhuluma na unyonyaji shairi la chatu na kuku
- Kupiga vita matabaka shairi la manzese mpaka ostabei, Thomas na Dotto
- Kupiga vita usaliti shairi la fikra za waungwana
- Kupiga vita uongozi mbaya shairi la wimbo wake hotubani

– Fungate ya uhuru

- Kupiga vita uongozi mbaya
- Kupiga vita wizi
- Kupiga vita rushwa
- Kupiga vita matabaka

NB: Mwanafunzi anaweza kuandika hoja nyingine zinazoendana na hizo hapo.

Utangulizi Alama 01

Hoja Alama $6 \times 3 = 18$

Hitimisho Alama 01

Jumla alama 20

7. Mwanafunzi aoneshe jinsi uhuru unavyoweza kusababisha madhara katika jamii

– Vuta n'kuvute

- Kuwa na wanaume wengi mf. Yasmini
- Kuzaa nje ya ndoa mf. Yasmini
- Kuweka watu utawani mf. Shihab (Mume wa Yasmini)
- Kukamata watu ovyo mf. Koplo Matata
- Ulevi kupindukia mf. Denge na wenzake

– Mfadhili

- Usaliti mf. Dania
- Uhujumu uchumi

- Kutokuwajibika
- Ulevi na uzembe kazini mf. Dania na Gaddi
- Uzinzi na umalaya Mf. Nyambuja

Utangulizi Alama 02

Hoja Alama $8 \times 2 = 16$

Hitimisho Alama 02

Jumla alama 20

8. Mwanafunzi aoneshe fikra zenye kuleta mabadiliko kama ifuatavyo:-

– Kivuli kinaishi

- Fikra za Mtolewa za kuondoa uongozi mbaya
- Fikra za Bi kizee za kuondoa utendaji mbovu.
- Fikra za wari za kukubali mabadiliko
- Fikra za kupiga vita rushwa
- Fikra za Mtolewa za kujitoa mhanga
- Fikra za wanaginingi za kuwa na umoja na mshikamano

– Morani

- Fikra za Dongo za kujitoa mhanga
- Fikra za Jalia na Dongo za kupiga vita uhujumu uchumi
- Fikra za Jalia za kukataa rushwa
- Fikra za Maputo na Malongo za kuhimiza umoja na mshikamano

– Nguzo mama

- Fikra za Bi Tano za kuondoa uzembe
- Fikra za Bi nne kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii.
- Fikra za Bi nane kuhusu kuleta haki na usawa katika jamii.

NB: Mwanafunzi atoe hoja nyingine zinazoendana na hizo

- Utangulizi atoe maana ya tafsiri Alama 02
- Hoja Alama $8 \times 2 = 16$
- Hitimisho Alama 02

Jumla alama 20