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MWONGOZO WA USAHIHISHAJI KIDATO CHA PILI
SWALI LA 01
i i. ii. iv. V. vi. vii. viii. ix. X.
D B C D A C C C C B
(Alama 1(@=10)
SWALI LA 02.
ORODHA A i. iii. iii. iv. V.
ORODHA B C F A B E

(Alama [@=05)
3. (a) Kichwa kinaweza kuwa KISWAHILI NA MAENDELEO

(b) (i) Wakoloni pamoja na Waafrika wneyewe
(i) Kwa sababu wakoloni walikifanya Kingerza kuwa lugha ya kufanyia kazi

(c) (1) Ni wajibu wa kila Mtanzania

(i1) Lugha ya Kingereza
(d) (i) Kipindi cha utawala wa wakoloni (Alama 1@=10)

(i1) Lugha isiyo na maana

(iii) Hadhi yenye kuheshimiwa

(iv) Maisha ya chini/umasikini

(v) Nyenzo muhimu

4. Mtahiniwa aoneshe kwa usahihi kazi ya viambishi awali na mfano wake. Katika mfano apigie mstari kiambishi
husika. miongoni mwa majibu ni:

i.  Huonesha ngeli za nomino kwamfano KI-VI katika maneno Kkiti-viti
ii.  Huonesha nafsi kwamfano analima shamba kubwa
iii.  Huonesha umoja na wingi kwamfano mtoto-watoto
iv.  Huonesha uyakinishi kwamfano niliimba
v.  Huonesha njeo mbalimbali kwamfano anacheza mpira (Alama 2@=10)
vi.  Huonesha hali mbalimbali kwamfano hucheza jikoni
vii.  Huonesha urjeshi wa mtenda, mtendwa au mtendewa kwamfano
a. Urejeshi wa mtenda- mtoto aliyepiga mpira
b. Urejeshi wa mtendwa-alinipiga mimi
c. Urejeshi wa mtendewa- alikuandikia barua wewe.

UKURASA WA 1 KATIYA4




5. TAARIFA TANO (05) ZINAZOPATIKANA KATIKA SEHEMU YA SHEREHE YA KAMUSI

i. Picha na michoro mbalimbali.

ii. Visawe na vitawe. ALAMA
1ii.  Vipimo mbalimbali. 02@=10
iv. Alama mbalimbali za vandishi.

v. Orodha ya mataifa na lugha zake

6. Mtahiniwa anapaswa kujibu kwa usahihi kulingana na maelekezo ya kila kipengele.

a. Mtahiniwa napaswa kuandika mambo matano sahihi yanounda kumbukumbu
namba kwa mpangilio sahihi.(Alama 01@ =05) miongoni mwa majibu ni:
i. Jina la mwandishi
ii. Jina la mwandikiwa
iii. Maudhui ya barua
iv. Taehe
v. Idadi ya barua katika mwendelezo
b. Mtahiniwa napasika kuandika mambo matano sahihi yanounda anwani ya
mwandikiwa kwa mpangilio sahihi.(fAlama 01@ =05) miongoni mwa majibu ni:
i. Jina la mwandikiwa
ii. Cheo cha mwandikiwa
iii. Jina la taasisi au kampuni
iv. Sanduku la posta
v. Jina la mahali posta ilipo

7. 1) Shada (mkazo) — Ni nguvu ya ziada itumikayo kutamka baadhi ya silabi katika maneno ya Kiswabhili.
Mfano Bara’bara

i1) Alomofu — Ni maumbo tofautitofauti yanayowakilisha mofimu moja kisarufi. Mf. Alomofu za njeo ni LI
ME , NA, TA nk

iii. Nahau ni fungu la maneno lenye lugha ya picha ambalo huwa na maana ya uficho sana, maana ya nahau
huwa haitokani na jumla ya maana zamaneno yanayojenga fungu lamaneno husika. Mfano kuvaa miwani,
kaa chonjo n.k

iv. Visakale. — Ni hadithi zinazozimulia matukio mbalimbali ya kihistoria, Mf. Hadithi za Vita vya maji
maji 1905-1907.

v. Mofu — Ni umbo halisi la neno, mfano anakula neno hili lina mofu zifuatazo mofu (a, na, ku, 1, a)

8. Mtahiniwa anapaswa kuandika kwa usahihi hoja tano juu ya manufaa wanayoyapata
wanajamii kwa uwepo wa faihi simulizi katika jamii ili kuondoa migogoro iliyopo miongoni
mwao. (Alama 02@ =10)

i. Fasihi simulizi huburudisha, kusisimua na kustarehesha
ii. Fasihi simulizi huelimisha jamii
iii. Fasihi simulizi ni kichocheo cha ukuaji wa lugha
iv. Fasihi simulizi huhifadhi na kuimarisha utamaduni wa jamii
v. Fasihi simulizi huikomboa jamii
vi. Fasihi simulizi huunganisha watu au vizazi vya jamii
vii. Fasihi simulizi huitambulisha jamii
viii. Fasihi simulizi hutengeneza ajira na kukuza kipato
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ix. Fasihi simulizi huhamasisha jamii katika kufanya kazi
x. Fasihi simulizi huonya na kuiasa jamii

9. Miundo ya vitendawili.
1. Kiingizi au utanguzi. Mf. Kitendawiliiiiiiiiiiii......
ii.  Kitendawili chenyewe. Mf. Kuku wangu katagia mibani..?
iii.  Swali la msaada. Mf. Nini hicho? (Alama 2@=10)
iv.  Kichocheo. Mf. Tumpe myji.......
v.  Jibu la kitendawili. Mf. Nanasi.

10. Mtahiniwa aandike barua ya kiofisi ya kuomba ruhusa kwa mkuu wa shule, yafuatayo ni lazima ayazingatie
katika uandishi wa barua hiyo.

1. Anwani ya mwandishi
1.  Tarehe
iii.  Anuani ya mwandikiwa
iv.  Mwanzo wa barua
v.  Kichwa cha barua
vi.  Kiini cha barua
vii.  Mwisho wa barua
viii.  Saini ya mwandishi
ix. Jina la mwandishi
X.  Cheo/ wadhifa wa mwandishi

(ALAMA 1
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